Nhập môn công nghệ phần mềm
Bạn có muốn phản ứng với tin nhắn này? Vui lòng đăng ký diễn đàn trong một vài cú nhấp chuột hoặc đăng nhập để tiếp tục.

Cho mình hỏi

3 posters

Go down

Cho mình hỏi Empty Cho mình hỏi

Bài gửi by nhatphuong Wed Aug 30, 2017 7:41 pm

Bước chân vào nghê kiểm thử phần mền cần những kĩ năng gì?

nhatphuong
Bạch Kim
Bạch Kim

Cho mình hỏi Empty Re: Cho mình hỏi

Bài gửi by TranTuanNgoc Wed Aug 30, 2017 11:04 pm

t tra google đây này Nhất :  Very Happy

Người học kiểm thử phần mềm cần có kỹ năng gì?

Học kiểm thử phần mềm như thế nào, cần có những kỹ năng gì để trở thành chuyên viên kiểm thử giỏi, bài viết này sẽ giúp bạn trả lời câu hỏi này

Hiện nay có một thực tế đáng buồn: sinh viên CNTT ra trường hàng năm với số lượng rất lớn nhưng thất nghiệp rất nhiều, trong khi đó nguồn nhân lực của ngành “Kiểm thử phần mềm – Tester” lại đang thiếu, do sinh viên không đáp ứng được yêu cầu của công việc và một phần chưa quan tâm đến nghề này. Nguyên nhân chủ yếu do các bạn sinh viên không được học kiểm thử phần mềm chuyên sâu dẫn tới các bạn cảm thấy rất mông lung khi lựa chọn nghề nào phù hợp với mình.

Để thành công và trở thành một chuyên viên kiểm thử giỏi, bạn cần phải có 2 kỹ năng sau đây: Kỹ năng về kỹ thuật và kỹ năng mềm. Ngoài các kỹ thuật về testing thì các kỹ năng mềm cũng đóng vai trò quan trọng không kém.

học kiểm thử phần mềm tại Stanford

- Kỹ năng về kỹ thuật: Bạn phải có các kiến thức về vòng đời phần mềm, các quy trình xử lý (process) và các kiến thức nền tảng cần nắm được. Bạn cũng phải có kiến thức về việc viết tài liệu, cách thể hiện một tài liệu rõ ràng mạch lạc để người khác đọc dễ hiểu. Bạn cũng nên biết qua về một số công cụ test nào đó, trong những tình huống cụ thể thì những công cụ đó sẽ giúp bạn tiết kiệm công sức và hiệu quả khá nhiều.

Để kiểm tra trực tiếp trên mã nguồn (source code) của các lập trình viên thì bạn phải thông thạo và hiểu ít nhất một ngôn ngữ lập trình. Bạn cũng phải biết gọi tên một bug lỗi thế nào: nó là 1 cái dropdown list, text box, lable…đang bị lỗi. Vì thế điều đầu tiên cần khi học kiểm thử phần mềm là kiến thức chuyên môn về lập trình.

học kiểm thử phần mềm

- Về kỹ năng mềm:

+ Kỹ năng đọc tài liệu: Khi join vào dự án thì lượng tài liệu phải đọc rất nhiều: đó có thể là SRS (Software requirement specification), BD(Basic design)….  Bạn phải biết cách đọc sao cho mình có thể hiểu một cách nhanh nhất, nếu ban đầu có khó khăn hãy nhờ sự giúp đỡ của người khác.

+ Kỹ năng giao tiếp: Đây là kỹ năng khá quan trọng vì bạn phải giao tiếp với khá nhiều người, việc giao tiếp gồm cả viết và nói, bạn có thể dùng email hoặc đàm thoại trực tiếp trong quá trình làm việc, hãy cố gắng chuyển tải thông tin cho đồng nghiệp/ khách hàng… một cách ngắn gọn tránh lan man dài dòng.

+ Kỹ năng tạo tài liệu: Bạn phải tạo khá nhiều tài liệu (test design, testcase, test report…) cố gắng rèn kỹ năng viết sao cho hiệu quả, tránh quá nhiều lỗi ngữ pháp, chính tả (đa phần test case viết bằng tiếng anh nên cố gắng học tiếng anh ít nhất là để đọc Spec và viết test case).

+ Kỹ năng tự quản lý, tổ chức: Bạn cũng chỉ có 8 giờ làm việc trong ngày hãy cố  gắng thu xếp thời gian tập trung cho công việc để ko phải làm thêm và hoàn thành công việc. Để làm việc được điều đó bạn cũng cần sắp xếp thời gian cho chính mình và phân bố công việc như thế nào cho hợp lý.

Hãy học kiểm thử phần mềm nếu bạn thấy được những tố chất của mình phú hợp với nghề nhé.

TranTuanNgoc
Thách đấu
Thách đấu

http://giasuhanoigioi.edu.vn/

Bài gửi by nhatphuong Thu Aug 31, 2017 12:17 am

Gửi ngọc ạ,ngành tester lương khởi điểm lương tầm bao nhiêu Smile)

nhatphuong
Bạch Kim
Bạch Kim

Bài gửi by nguyencuc Sat Sep 09, 2017 5:11 pm

Tùy vào khả năng và tùy vào từng công ty lương khởi điểm có thể từ 5 - 7 triệu nha.

nguyencuc
Bạc
Bạc

Bài gửi by Sponsored content

Sponsored content

- Similar topics