Nhập môn công nghệ phần mềm
Bạn có muốn phản ứng với tin nhắn này? Vui lòng đăng ký diễn đàn trong một vài cú nhấp chuột hoặc đăng nhập để tiếp tục.

Nhóm 2 Slide thuyết trình

Lang Minh
nhatphuong
Nguyensonthach
Lô Minh Đức
nguyenthuynga
DuongTienDat
nam_dep_trai_cntt2
TranTuanNgoc
Hoang_hihi
HuyVu_Dz9
DoanCongBinh
Admin
Nguyễn Tất Sơn
tuấn
18 posters

Trang 2 trong tổng số 2 trang Previous  1, 2

Go down

Nhóm 2 Slide thuyết trình - Page 2 Empty XIN LỖI

Bài gửi by tuấn Wed Sep 06, 2017 5:53 pm

DuongTienDat đã viết:
tuấn đã viết:
Nguyễn Tất Sơn đã viết:Các bạn trả lời mình với tiêu đề gì kì cục vậy ???
Các bạn trả lời rõ ràng nhưng nên tóm tắt nội dung chính nhé vì có thể câu hỏi này trên lớp sẽ được các bạn khác hỏi, nếu tl như này sẽ rất dài dòng và mất thời gian
cám ơn cái cc.. hỏi rõ nhiều còn kêu ca.. viết thiếu lại bảo thiếu sót, ko đầy đủ mà viết đủ lại kêu dài kêu dại ra đấy...

MÌNH VỚI BẠN TẤT SƠN CHỈ LÀ ĐÙA THÔI NHƯNG MÀ ĐIỄN ĐÀN LÀ CHUNG NÊN LÀ MÌNH RẤT XIN LỖI ĐẾN CÁC BẠN Ở ĐÂY...
CHẤN THÀNH CÁM ƠN.....

tuấn
Bạch Kim
Bạch Kim

Nhóm 2 Slide thuyết trình - Page 2 Empty cám ơn các bạn góp ý cho nhóm......

Bài gửi by tuấn Wed Sep 06, 2017 6:07 pm

DuongTienDat đã viết:T có 1 số câu hỏi như sau:
Bạn cho mình biết Ưu và nhược điểm của mô hình RUP và RAD?
Mô hình xoắn ốc là gì?
trong mô hình chung thì mô hình nào quan trọng nhất?
mình xin trả lời câu hỏi của bạn đạt như sau:
* VỚI MÔ HÌNH RUP NHƯ SAU:
*MÔ HÌNH LẶP VÀ TĂNG LÊN(MH RUP)

-Ưu điểm:

+Giảm rủi ro sớm trong chu kỳ phát triển phần mềm. Những yêu cầu quan trọng thường được phát triển và chuyển đến người sử dụng sớm.
  +Phản hồi của nguời sử dụng về những vấn đề phát sinh trong phiên bản trước được dùng để cải tiến và ngăn ngừa những vấn đề tương tự xảy ra trong những phiên bản tiếp theo.

-Nhược điểm:

+Tổng chi phí lập kế hoạch phát triển cho toàn hệ thống có thể cao hơn. Lưu ý, ở đây chỉ đề cập chi phí lập kế hoạch ban đầu, không bao gồm tất cả chi phí phát sinh. Trong thực tế, nếu ứng dụng hợp lý, toàn bộ chi phí và thời gian cho đến khi sản phẩm được nghiệm thu có thể thấp hơn so với mô hình khác.
  +Các yêu cầu về kế hoạch và hoạt động trong qui trình cụ thể sẽ phức tạp hơn.

*MÔ HÌNH BẢN MẪU( MH Phát triển hệ thống hình thức)

* VỚI MÔ HÌNH RAD NHƯ SAU:

-Ưu điểm:

+Cho phép giảm thời gian phát triển các ứng dụng CSDL và có nhiều giao diện người dùng hay tích hợp các thành phần có sẵn.
  +Người sử dụng sẽ tham gia vào các hoạt động kiểm thử.

-Nhược điểm:

+Khó có sự nhất quán giữa những thành phần được phát triển bởi các nhóm khác nhau.
  +Không phù hợp cho những ứng dụng đòi hỏi hiệu suất vì thường phụ thuộc vào sự hỗ trợ của môi trường phát triển và ngôn ngữ cấp cao.

* MÔ HÌNH XOẮN ỐC LÀ GÌ:
- là mô hình đặt trọng tâm phân tích rủi ro và xem xét kế hoạch để giải quyết chúng, thông qua nhiều chu kỳ con nối tiếp được lặp liên tiếp dựa trên bản chất của mô hình lặp.
-Trong mô hình này, việc phân tích và giải quyết những vấn đề có rủi ro cao tập trung vào thiết kế từng khía cạnh cụ thể chứ không dựa vào việc xử lý các vấn đề một cách chung chung.

*MÔ HÌNH NÀO QUAN TRỌNG NHẤT:
-đây là 1 câu hỏi đã có rất nhiều bạn hỏi và mình xin trả lời theo sự ngiên cứu của mình:
trong tất cả mô hình ko có mô hình nào quan trọng nhất, mà mỗ mô hình có ưu nhược điểm riêng tạo nên và chúng có thể hỗ trợ cho nhau tạo nên mô hình phù hợp với donh nghiệp .......
trên đay là câu trả lời mình nếu có sai sót mong mọi người góp ý để buổi học đạt kết quả cao.....
..........................................chân thành cám ơn.................................

tuấn
Bạch Kim
Bạch Kim

Nhóm 2 Slide thuyết trình - Page 2 Empty chơi trội

Bài gửi by tuấn Wed Sep 06, 2017 6:18 pm

Lô Minh Đức đã viết:Các bạn cho t hỏi : Lý do tại sao lại đặt tên là mô hình Thác nước có phải do cấu trúc hoạt động hay nguyên lý làm việc,.... của nó giống với thác nước hay là như thế nào ạ .
Cảm ơn các bạn rất nhiều .
cám ơn bạn đã đặt câu hỏi cho nhóm để buổi học đạt kết quả cao......

đối với câu hỏi của bạn.... mình xin trả lời như sau:
theo ý kiến của mình thì mô hình thác nước được gọi thế bởi cấu trúc hoạt động của nó là một mô hình bắt đầu ở mức hệ thống và tiến dần xuống phân tích, thiết kế, mã hóa, kiếm thử và bảo trì. ngoài ra mô hình này dk gọi với cái tên mô hình vòng đời do Royce đề xuất nắm 1970..

trên đây là câu trả lời của mình . xin cám ơn

tuấn
Bạch Kim
Bạch Kim

Nhóm 2 Slide thuyết trình - Page 2 Empty Re: Nhóm 2 Slide thuyết trình

Bài gửi by tuấn Wed Sep 06, 2017 6:32 pm

Nguyensonthach đã viết:Theo mình nhận xét thì slide nhóm bạn màu sắc hài hòa.Câu chữ có chữ nhấn nổi bật nội dung.
Slide tương đối đẹp và bắt mắt.
Mô tả quy trình xoắn ốc, nêu ưu điểm và nhược điểm của mô hình xoắn ốc?
cám ơn bạn đa xdawtj câu hỏi cho nhóm.... xin cám ơn
mình xin trả lời câu hỏi của bạn như sau:

* MÔ HÌNH XOẮN ỐC LÀ GÌ:
- là mô hình đặt trọng tâm phân tích rủi ro và xem xét kế hoạch để giải quyết chúng, thông qua nhiều chu kỳ con nối tiếp được lặp liên tiếp dựa trên bản chất của mô hình lặp.
-Trong mô hình này, việc phân tích và giải quyết những vấn đề có rủi ro cao tập trung vào thiết kế từng khía cạnh cụ thể chứ không dựa vào việc xử lý các vấn đề một cách chung chung.

-Ưu điểm:

+Phân tích đánh giá rủi ro được đẩy lên như một phần thiết yếu trong mỗi “spiral” để tăng mức độ tin cậy của dự án.
  +Kết hợp những tính chất tốt nhất của mô hình waterfall và tiến hóa.
  +Cho phép thay đổi tùy theo điều kiện thực tế dự án tại mỗi “spiral”.

--->Đây chính là mô hình tổng quát nhất, tất cả các mô hình khác đều có thể xem là một hiện thực của mô hình tổng quát này, hay cũng có thể xem nó là mô hình tổng hợp các mô hình khác. Đặc biệt, nó được ứng dụng không chỉ trong phát triển phần mềm mà còn trong phát triển phần cứng.

-Nhược điểm:

+Phức tạp và không phù hợp cho dự án nhỏ với ít rủi ro.
  +Cần có kỹ năng tốt về phân tích rủi ro.

tuấn
Bạch Kim
Bạch Kim

Nhóm 2 Slide thuyết trình - Page 2 Empty cám ơn những lời chúc tốt đẹp của bạn

Bài gửi by tuấn Wed Sep 06, 2017 6:44 pm

nhatphuong đã viết:Chào nhóm 2 hi:) lời đầu tiên cho mình nhận xét các bạn trước ạ Smile)
slide của các bạn rất đẹp và dễ hiểu, chắc các bạn mất nhiều công sức lắm để có thể làm ra 1 slide đẹp như vậy=))
chắc các bạn mỏi tay nên viết tắt hơi nhiều,nhưng không sao,mình tin các bạn sẽ thành công trong buổi thuyết trình sắp tới:))
chúc các bạn thành công hihi <3 yêu các bạn
Thứ 2 cho mình hỏi mô hình RUP và mô hình xoắn ốc giống và khác nhau ở điểm nào?
đối với câu hỏi của bạn mình xin trả lời như sau:
- MÔ HÌNH XOẮN ỐC và MÔ HÌNH RUP mặc dù có rất nhiều điểm tương đồng song vẫn có những điểm khác nhau như sau:
+MÔ HÌNH XOẮN ỐC là mô hình dựa trên ý tưởng là tối thiểu hóa rủi ro, qua quá trình phát triển được chia thành nhiều bước lặp, với mỗi bước lặp sẽ được phân tích rủi ro nếu rủi ro quá lớn thì có thể đình chỉ dự án hay thay đổi yêu cầu đặt ra cho thích hợp.

+MÔ HÌNH RUP là mô hình phát triển phần mềm dành riêng cho hướng đối tượng, quá trình phát triển được chia thành nhiều bước lặp. tuy nhiên với mỗi bước lặp của RUP, nội dung các hoạt động có những đặc trưng gắn với ngôn ngữ mô hình hóa thống nhất-UML

MONG ĐÁP ÁN PHỤ HỢP VỚI BẠN......

tuấn
Bạch Kim
Bạch Kim

Bài gửi by tuấn Wed Sep 06, 2017 7:16 pm

Lang Minh đã viết:Bài thuyết trình này có khá nhiều nội dung hay.Ở phần "quy trình phần mềm" các bạn có liệt kê ra 5 mô hình  quy trình phần mềm, có 1 số được khái quát và mô tả bên dưới, tuy nhiên về chỗ còn 3 phần:
- Phát triển hệ thống hình thức.
- CNPM dựa thành phần.
- Phát triển lặp lại tăng lên.
Thì mình muốn hỏi là những mô hình này có gì đặc biệt và hiệu quả của nó trong thực tiễn như thế nào?
mình xin trả lời câu hỏi bạn như sau:

do bọn mình nêu ra các mô hình chung nên có những mô hình nhóm tôi nghiêm cứu và có mô hình ko ... những mô hình bạn nêu ra ko tập trung vào bài học nhóm mình o bỏ time nghiên cứu mong bạn thông cảm....

tuấn
Bạch Kim
Bạch Kim

Bài gửi by tuấn Wed Sep 06, 2017 7:30 pm

nguyenthuynga đã viết:trước tiên mình xin thay mặt toàn thể đồng bào cảm ơn các bạn đã đăng cái slide lên cho cả lớp đọc và cũng hiểu được đôi chút Smile))
mình xin nhận xét về slide: cũng dễ hiểu + ngắn gọn + mỗi tội nhiều chữ viết tắt mình chả biết dịch như nào Smile)
Cuối cùng cho mình hỏi: "Trong mô hình RUP thì đặc trưng của điều khiển của ca sử dụng là như thế nào?"
Mình xin hết ạ :v

tuấn
Bạch Kim
Bạch Kim

Bài gửi by tuấn Wed Sep 06, 2017 7:30 pm

s

tuấn
Bạch Kim
Bạch Kim

Nhóm 2 Slide thuyết trình - Page 2 Empty :))

Bài gửi by Khắc bắc Wed Sep 06, 2017 8:16 pm

Thiều Bắc đã viết:
nguyenthuynga đã viết:trước tiên mình xin thay mặt toàn thể đồng bào cảm ơn các bạn đã đăng cái slide lên cho cả lớp đọc và cũng hiểu được đôi chút Smile))
mình xin nhận xét về slide: cũng dễ hiểu + ngắn gọn + mỗi tội nhiều chữ viết tắt mình chả biết dịch như nào Smile)
Cuối cùng cho mình hỏi: "Trong mô hình RUP thì đặc trưng của điều khiển của ca sử dụng là như thế nào?"

Mỗi ca sử dụng cần phải biểu diễn trọn vẹn một giao dịch giữa người sử dụng và hệ thống
Giữa các ca sử dụng có ba quan hệ chính, quan hệ: mở rộng, sử dụng và theo nhóm hay còn gọi là theo gói.
Ca sử dụng mô tả những chi tiết để cài đặt.
Một hệ thống khác cũng có thể là một tác nhân trong biểu đồ ca sử dụng của hệ thống.
Trong mỗi hệ thống chỉ có một biểu đồ ca sử dụng.
Đó là theo mình tìm hiểu được hi vọng đáp ứng được câu hỏi của bạn.
Nếu có gì sai sót mong các cao nhân từ các nhóm khác nhiệt tình chỉ bảo cyclops cyclops cyclops

Khắc bắc
Bạc
Bạc

Nhóm 2 Slide thuyết trình - Page 2 Empty hi Nga

Bài gửi by tongquanghung Wed Sep 06, 2017 8:24 pm

Cảm ơn bạn vì những góp ý ...mình xin được trả lời câu hỏi của bạn như sau ...thứ nhất khái niệm use case (ca sử dụng) là một kỹ thuật được dùng trong kỹ thuật phần mềm và hệ thống để nắm bắt yêu cầu chức năng của hệ thống. Use case mô tả sự tương tác đặc trưng giữa người dùng bên ngoài (actor) và hệ thống. Nó thể hiện ứng xử của hệ thống đối với bên ngoài, trong một hoàn cảnh nhất định, xét từ quan điểm của người sử dụng. Nó mô tả các yêu cầu đối với hệ thống, có nghĩa là những gì hệ thống phải làm chứ không phải mô tả hệ thống làm như thế nào. Tập hợp tất cả Use case của hệ thống sẽ mô tả tất cả các trường hợp mà hệ thống có thể được sử dụng.
Như vậy trong mô hình Rup các ca sử dụng sẽ mô tả các yêu cầu,công việc phải làm cho hệ thống hay nói cách khác là điều khiển hoạt động của mô hình !...

tongquanghung
Bạc
Bạc

Bài gửi by namtunxk Wed Sep 06, 2017 9:00 pm

Khá dễ nhìn và đẹp mắt, tuy nhiên Slide viết tắt hơi nhiều :3
Cho mình hỏi ở slide 11, nhóm đã nêu ra 2 biện pháp phát triển. Các bạn có thể trình bày rõ ràng hơn về ưu và nhược điểm của 2 phương pháp này không?
Cảm ơn hihi!

namtunxk
Đồng
Đồng

Bài gửi by Văn Trọng Wed Sep 06, 2017 10:41 pm

các bạn cho mình kiếm điểm phát. hihi
các bạn cho mình hỏi hiện nay, mô hình tiến hóa đc áp dụng như thế nào trong thực tế ?
cuối cùng mình chúc các bạn ngày mai có 1 buổi thuyết trình thành công. hihi

Văn Trọng
Bạc
Bạc

Bài gửi by Lô Minh Đức Wed Sep 06, 2017 11:07 pm

Về phần silde thì đẹp , tông màu dịu mắt , có chữ nhấn chữ nhá nhưng viết tắt cũng nhiều đặc biệt theo t thì mấy cái ko nhấn ko nhá đấy thì nên viết bt thôi . !!
Về phần câu hỏi : Thì trong slide t thấy các bạn có đề cập đến mô hình thác nước và có 5 pha cơ bản thì không biết hôm thuyết trình các bạn có trình bày hay giải thích sâu hay không thì ở đây các bạn có thể nói khái quát , sơ qua cho mình biết về các pha ấy , Ý nghĩa mô hình và Các bước thực hiện của mô hình thác nước được không ạ .
Cảm ơn các bạn nhiều . Chúc các bạn có buổi thuyết trình thành công !!!

Lô Minh Đức
Thách đấu
Thách đấu

Nhóm 2 Slide thuyết trình - Page 2 Empty hihi

Bài gửi by Khắc bắc Thu Sep 07, 2017 9:06 am

Văn Trọng đã viết:các bạn cho mình kiếm điểm phát. hihi
các bạn cho mình hỏi hiện nay, mô hình tiến hóa đc áp dụng như thế nào trong thực tế ?
cuối cùng mình chúc các bạn ngày mai có 1 buổi thuyết trình thành công. hihi
Cám ơn lời chúc của bạn. Mình xin trả lời câu của bạn ngắn gọn nhé Smile)
Nó được áp dụng để:
-Phát triển các loại phần mềm tương đối nhỏ
-Phát triển các loại phần mềm có đời sống tương đối ngắn
-Tiến hành trong các hệ thống lớn hơn ở những chỗ mà không thể biểu thị được các đặc tả chi tiết trong lúc tiến hành.
Ví dụ của trường hợp này là các hệ thống thông minh nhân tạo (AI) và các giao diện cho người dùng.

Khắc bắc
Bạc
Bạc

Nhóm 2 Slide thuyết trình - Page 2 Empty :((

Bài gửi by Khắc bắc Thu Sep 07, 2017 9:19 am

Lô Minh Đức đã viết:Về phần silde thì đẹp , tông màu dịu mắt , có chữ nhấn chữ nhá nhưng viết tắt cũng nhiều đặc biệt theo t thì mấy cái ko nhấn ko nhá đấy thì nên viết bt thôi . !!
Về phần câu hỏi : Thì trong slide t thấy các bạn có đề cập đến mô hình thác nước và có 5 pha cơ bản thì không biết hôm thuyết trình các bạn có trình bày hay giải thích sâu hay không thì ở đây các bạn có thể nói khái quát , sơ qua cho mình biết về các pha ấy ,  Ý nghĩa mô hình và Các bước thực hiện của mô hình thác nước được không ạ .
 Cảm ơn các bạn nhiều . Chúc các bạn có buổi thuyết trình thành công !!!
Cám ơn về lời khen, lời chúc và sự góp ý của b
Câu hỏi của b chán cá Sad
Mình xin trả lời b.
Mỗi pha đã được nói đến trong cuốn slide màu xanh rồi, silde 27,28 nhé, và các bước thực hiện của mô hình thác nước là trật tự không thể thay đổi của 5 pha này luôn. Bạn lại k đọc cuốn slide của thầy rôi, thầy biết thì buồn nắm Crying or Very sad Crying or Very sad Crying or Very sad

Khắc bắc
Bạc
Bạc

Nhóm 2 Slide thuyết trình - Page 2 Empty ...

Bài gửi by Khắc bắc Thu Sep 07, 2017 10:03 am

namtunxk đã viết:Khá dễ nhìn và đẹp mắt, tuy nhiên Slide viết tắt hơi nhiều :3
Cho mình hỏi ở slide 11, nhóm đã nêu ra 2 biện pháp phát triển. Các bạn có thể trình bày rõ ràng hơn về ưu và nhược điểm của 2 phương pháp này không?
Cảm ơn hihi!
Thanh ciu Smile))
Mình xin tl câu hỏi của b.
Do đây là 1 mô hình được phát triển từ mô hình thác nước nên nó đã đc cải tiến nhiều so với mô hình cũ nhưng không có gì là tối ưu tuyệt đối cả nên còn 1 số ưu nhược điểm sau:
+ Ưu điểm:
. Có 1 số ưu điểm giống với mô hình thác nước hạn chế được tối đa việc sửa sản phẩm thông qua bản mẫu.
. Kết quả của bản mẫu có thể ảnh hưởng đến cả qui trình phát triển phần mềm
. Trong 1 hệ thống phần mềm thì thành phần giao diện và cơ sở dữ liệu là thuận tiện cho việc ra bản vá
+ Nhược điểm: Các pha được tiến hành liên tục mà ko đc viết tài liệu
- Áp dụng cho các mô hình đòi hỏi sự chính xác cao đúng với nhu cầu của khách hàng.
Mong b hài lòng Very Happy Very Happy Very Happy

Khắc bắc
Bạc
Bạc

Bài gửi by Sponsored content

Sponsored content

Trang 2 trong tổng số 2 trang Previous  1, 2

- Similar topics